
ราคาค่ารักษาฝ้าด้วยเลเซอร์: ทำไมการทำโทนนิ่ง 50,000 วอนถึงอาจไม่คุ้ม
ราคาค่ารักษาฝ้าด้วยเลเซอร์: ทำไมการทำโทนนิ่ง 50,000 วอนถึงอาจไม่คุ้ม
ราคาค่ารักษาฝ้าด้วยเลเซอร์: ทำไมการทำโทนนิ่ง 50,000 วอนถึงอาจไม่คุ้ม
ราคาเลเซอร์ฝ้า 1 ครั้งประมาณ 50,000~150,000 วอน เหตุผลที่ 600 ช็อตราคา 120,000 วอนให้ผลลัพธ์ดีกว่า 1500 ช็อตราคา 50,000 วอน รวมถึงกับดักของการทำ toning ราคาถูกแบบไม่จำกัดครั้ง สรุปให้แบบมุมมองในห้องตรวจค่ะ

ราคาเลเซอร์ฝ้า,
ทำไม toning 50,000 วอนถึงกลับไม่คุ้ม
เช็กก่อนอ่าน
Q. ทำ toning 50,000 วอน 10 ครั้ง
ไม่ถูกกว่า 120,000 วอน 1 ครั้งเหรอ?
A. ถ้าพลังงานต่ำกว่าค่าขีดเริ่ม
ทำ 10 ครั้งก็แทบเหมือนไม่ได้ทำเลย
Q. งั้นที่แพงกว่าก็เก่งกว่าหมดเลยไหม?
A. ไม่ใช่ค่ะ มันต่างกันที่ความแม่นยำแบบ pinpoint
ราคาอย่างเดียวไม่ใช่คำตอบค่ะ
สรุปสั้น ๆ.
เลเซอร์ toning รักษาฝ้า ครั้งละ 50,000~150,000 วอน
คือช่วงราคาทั่วไป
ตัวตัดสินความต่าง
ไม่ใช่จำนวนช็อต แต่เป็นการให้
พลังงานที่ทะลุ threshold การสลายเมลานินได้หรือไม่
สิ่งที่จะดูวันนี้
แต่ละช่วงราคาต่างกันยังไง,
และวิธีดูว่าตรงไหนกำลังโดนฟันราคา
ในบทความนี้จะพูดถึง
การกระจายราคาจริงของ toning ต่อครั้ง(50,000~150,000 วอน)
ทำไมแม้เป็น 1064nm เหมือนกัน ราคาถึงต่างกัน 3 เท่า
แบบตื้น·แบบชั้นหนังแท้·แบบผสม
— จุดที่โครงสร้างค่าใช้จ่ายต่างกัน
ราคาเลเซอร์ฝ้า ทำครั้งละเท่าไหร่?
เลเซอร์โทนนิ่งฝ้าใช้เลเซอร์ 1064nm
เป็นหัตถการที่ใช้พลังงานต่ำเพื่อค่อย ๆ แตกเมลานินให้ละเอียด
ครั้งละ 50,000~150,000 วอน,
ถ้าจัดเป็นคอร์ส 10 ครั้งจะอยู่ราว 500,000~1,200,000 วอน
นี่คือราคาที่พบได้ในตลาด
ทั้งที่เป็นเครื่องเดียวกัน ทำไมช่วงราคากว้างขนาดนี้ —
ก็เพราะตรงนี้แหละที่ความต่างเกิดขึ้น
จำนวนช็อต, กำลังเครื่อง, ประเภท handpiece,
และหมอเจ้าของคลินิกลงมือทำเองหรือไม่
หัตถการคู่แข่งอย่าง pico toning
อยู่ที่ครั้งละ 100,000~250,000 วอน จึงแพงกว่า
ส่วน IPL ทั่วไปอยู่ที่บริเวณละ 80,000~200,000 วอน
เพราะความลึกของเป้าหมายไม่เหมือนกัน
ช่วงราคาจึงต่างกันตามไปด้วย

50,000 วอนกับ 150,000 วอน,
ต่างกันตรงไหน?
ของหมอวี ยองจิน
อินไซต์สำคัญ
toning รักษาฝ้า ครั้งละ 50,000 วอน vs 150,000 วอน,
ต่างกันตรงไหน? ไม่ใช่ที่จำนวนช็อต
แต่คือความแม่นยำของพลังงานและการยิง pinpoint เฉพาะจุด
ว่ามีหรือไม่
มากกว่าระบบยิงกระจาย 1,500 ช็อตราคา 50,000 วอน
ระบบละเอียด 600 ช็อตราคา 120,000 วอน ให้ผลลัพธ์
ดีกว่าในหลายกรณี
— หมอวี ยองจิน (คลินิก Beautystone สาขาฮับจอง)
สัปดาห์ที่แล้วมีพนักงานออฟฟิศอายุ 32 ปีท่านหนึ่งมาพบค่ะ
จากโรงพยาบาลอื่น เขาได้รับ infinite toning ครั้งละ 49,000 วอน
มา 8 ครั้งแล้ว
ทั้งที่ยิงทีละ 1,500 ช็อต ทำไมยังเหมือนเดิมอยู่คะ
นี่คือคำถามแรกของเขา
ถ้าเมลานินจะถูกแตก
ต้องใช้พลังงานที่เกินค่าขีดเริ่มของการสลาย
โดยทั่วไปค่าที่เป็นจุดวิกฤตจะอยู่ราว 1.8~2.4 J/cm²
infinite toning ราคาถูกมักจะยิง
อ่อนกว่าค่าขีดนี้
ถ้ายิง 1,500 ช็อตด้วยพลังงานที่ยังไม่ถึง threshold
เมลานินก็ยังอยู่เหมือนเดิม,
แถมชั้นหนังแท้อาจถูกกระตุ้นจนเข้มขึ้นกว่าเดิมได้
ในทางกลับกัน แม้มีแค่ 600 ช็อต แต่ถ้าใช้พลังงานที่แม่นยำ
และลงแบบ pinpoint เฉพาะบริเวณฝ้า
มักเห็นความเปลี่ยนแปลงภายใน 4~6 ครั้ง
สาเหตุจริงของความต่างด้านราคามี 3 ข้อ
หมอเจ้าของคลินิก ลงมือจัดการบริเวณที่กังวลเองหรือไม่
ใช้ handpiece แบบละเอียด (Collimated) หรือไม่
และมี spot toning ที่เลือกยิงเฉพาะบริเวณฝ้าเพิ่มหรือไม่
สรุปสำคัญจากหมอวี ยองจิน
ราคาไม่ได้ตัดสินจาก 'ยิงเยอะแค่ไหน'
แต่ตัดสินจากว่าใส่พลังงานที่เกิน threshold ได้อย่างแม่นยำหรือไม่
ต่างหาก
เหตุผลที่ infinite toning ดูถูก
ส่วนใหญ่มาจากการยิงต่ำกว่าค่าขีด
จนแทบวัดผลลัพธ์ไม่ออก

ฝ้าของฉันเป็นแบบไหน?
โครงสร้างราคาจะต่างกัน
ประเภท | ตำแหน่ง | หัตถการที่ต้องใช้ | ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ(10 ครั้ง) |
แบบชั้นตื้น | เมลานินชั้นหนังกำพร้า | 1064 toning อย่างเดียว | 600,000~900,000 วอน |
แบบผสม | หนังกำพร้า + หนังแท้ | toning + pico + ยา | 1,000,000~1,500,000 วอน |
แบบชั้นหนังแท้ | ชั้นลึกของหนังแท้ | toning + ยาระยะยาว | 1,200,000 วอนขึ้นไป |
กับดักของ infinite toning อยู่ตรงนี้
เพราะไม่แยกประเภทก่อน
แต่ยิงแบบกระจายเหมือนกันหมดกับทุกคน
แบบชั้นตื้นอาจเห็นผลบ้างเป็นครั้งคราว,
แต่แบบชั้นหนังแท้·แบบผสม
มีโอกาสสูงที่จะเสียเงินไปเปล่า ๆ
ไม่ใช่แค่ถูก แต่คือไม่ได้ผล

ราคาเลเซอร์ฝ้า 3 คำถามที่ถามบ่อย
Q1. จ่ายเป็นคอร์ส 10 ครั้งแล้วถูกกว่าจริงไหม?
เป็นความจริงว่าคอร์สมักถูกกว่าทำครั้งเดียว
แต่สำหรับคนที่มาครั้งแรก
ฉันแนะนำให้เริ่มแบบครั้งเดียวก่อน
เพื่อดูว่าผิวตอบสนองอย่างไร
แล้วค่อยตัดสินใจ
ประมาณ 2 ใน 10 คน
อาจจำเป็นต้องใช้ยาร่วมก่อน
Q2. ถ้ารับ toning บ่อย ๆ
ผลจะออกเร็วขึ้นไหม?
ไม่ค่ะ ถ้าทำบ่อย ชั้นหนังแท้อาจถูกกระตุ้นสะสม
จนอาจเข้มขึ้นกว่าเดิมได้
การเว้นระยะเป็น 2~4 สัปดาห์
กลับเป็นทางที่ทำให้ดีขึ้นเร็วกว่า
Q3. แล้ว infinite toning ครั้งละ 40,000~50,000 วอน
ทำไมถึงไม่เวิร์ก?
ถ้าจะให้ได้ราคานั้น
ต้องลดพลังงานลงต่ำกว่าค่าขีด
จนกลายเป็นหัตถการแบบตั้งค่าไว้ต่ำตามคู่มือ
ถ้า threshold การสลายเมลานินคือ 1.8
ยิง 1,500 ช็อตที่ 1.2 ก็ไม่แตกอยู่ดี
ก็แทบไม่ต่างจาก 0 ครั้ง
1 ครั้งที่ได้พลังงานเหมาะสมและแม่นยำ
ดีกว่า toning 8 ครั้งที่ไม่มีความหมาย
สุดท้ายแล้วราคาเลเซอร์ฝ้าไม่ได้อยู่ที่ "แพงแค่ไหน"
แต่อยู่ที่ว่าราคานั้นทำให้ทะลุ threshold ได้หรือไม่
บทความถัดไป
จะอธิบายว่าทำไมต้องเพิ่มช่วงห่างของ toning เป็น 2~4 สัปดาห์,
และดูเคสที่ได้ผลจากการเว้นระยะให้นานขึ้นไปพร้อมกัน
โดยหมอวี ยองจิน ค่ะ
อ่านต่อที่เกี่ยวข้อง

ราคาเลเซอร์ฝ้า,
ทำไม toning 50,000 วอนถึงกลับไม่คุ้ม
เช็กก่อนอ่าน
Q. ทำ toning 50,000 วอน 10 ครั้ง
ไม่ถูกกว่า 120,000 วอน 1 ครั้งเหรอ?
A. ถ้าพลังงานต่ำกว่าค่าขีดเริ่ม
ทำ 10 ครั้งก็แทบเหมือนไม่ได้ทำเลย
Q. งั้นที่แพงกว่าก็เก่งกว่าหมดเลยไหม?
A. ไม่ใช่ค่ะ มันต่างกันที่ความแม่นยำแบบ pinpoint
ราคาอย่างเดียวไม่ใช่คำตอบค่ะ
สรุปสั้น ๆ.
เลเซอร์ toning รักษาฝ้า ครั้งละ 50,000~150,000 วอน
คือช่วงราคาทั่วไป
ตัวตัดสินความต่าง
ไม่ใช่จำนวนช็อต แต่เป็นการให้
พลังงานที่ทะลุ threshold การสลายเมลานินได้หรือไม่
สิ่งที่จะดูวันนี้
แต่ละช่วงราคาต่างกันยังไง,
และวิธีดูว่าตรงไหนกำลังโดนฟันราคา
ในบทความนี้จะพูดถึง
การกระจายราคาจริงของ toning ต่อครั้ง(50,000~150,000 วอน)
ทำไมแม้เป็น 1064nm เหมือนกัน ราคาถึงต่างกัน 3 เท่า
แบบตื้น·แบบชั้นหนังแท้·แบบผสม
— จุดที่โครงสร้างค่าใช้จ่ายต่างกัน
ราคาเลเซอร์ฝ้า ทำครั้งละเท่าไหร่?
เลเซอร์โทนนิ่งฝ้าใช้เลเซอร์ 1064nm
เป็นหัตถการที่ใช้พลังงานต่ำเพื่อค่อย ๆ แตกเมลานินให้ละเอียด
ครั้งละ 50,000~150,000 วอน,
ถ้าจัดเป็นคอร์ส 10 ครั้งจะอยู่ราว 500,000~1,200,000 วอน
นี่คือราคาที่พบได้ในตลาด
ทั้งที่เป็นเครื่องเดียวกัน ทำไมช่วงราคากว้างขนาดนี้ —
ก็เพราะตรงนี้แหละที่ความต่างเกิดขึ้น
จำนวนช็อต, กำลังเครื่อง, ประเภท handpiece,
และหมอเจ้าของคลินิกลงมือทำเองหรือไม่
หัตถการคู่แข่งอย่าง pico toning
อยู่ที่ครั้งละ 100,000~250,000 วอน จึงแพงกว่า
ส่วน IPL ทั่วไปอยู่ที่บริเวณละ 80,000~200,000 วอน
เพราะความลึกของเป้าหมายไม่เหมือนกัน
ช่วงราคาจึงต่างกันตามไปด้วย

50,000 วอนกับ 150,000 วอน,
ต่างกันตรงไหน?
ของหมอวี ยองจิน
อินไซต์สำคัญ
toning รักษาฝ้า ครั้งละ 50,000 วอน vs 150,000 วอน,
ต่างกันตรงไหน? ไม่ใช่ที่จำนวนช็อต
แต่คือความแม่นยำของพลังงานและการยิง pinpoint เฉพาะจุด
ว่ามีหรือไม่
มากกว่าระบบยิงกระจาย 1,500 ช็อตราคา 50,000 วอน
ระบบละเอียด 600 ช็อตราคา 120,000 วอน ให้ผลลัพธ์
ดีกว่าในหลายกรณี
— หมอวี ยองจิน (คลินิก Beautystone สาขาฮับจอง)
สัปดาห์ที่แล้วมีพนักงานออฟฟิศอายุ 32 ปีท่านหนึ่งมาพบค่ะ
จากโรงพยาบาลอื่น เขาได้รับ infinite toning ครั้งละ 49,000 วอน
มา 8 ครั้งแล้ว
ทั้งที่ยิงทีละ 1,500 ช็อต ทำไมยังเหมือนเดิมอยู่คะ
นี่คือคำถามแรกของเขา
ถ้าเมลานินจะถูกแตก
ต้องใช้พลังงานที่เกินค่าขีดเริ่มของการสลาย
โดยทั่วไปค่าที่เป็นจุดวิกฤตจะอยู่ราว 1.8~2.4 J/cm²
infinite toning ราคาถูกมักจะยิง
อ่อนกว่าค่าขีดนี้
ถ้ายิง 1,500 ช็อตด้วยพลังงานที่ยังไม่ถึง threshold
เมลานินก็ยังอยู่เหมือนเดิม,
แถมชั้นหนังแท้อาจถูกกระตุ้นจนเข้มขึ้นกว่าเดิมได้
ในทางกลับกัน แม้มีแค่ 600 ช็อต แต่ถ้าใช้พลังงานที่แม่นยำ
และลงแบบ pinpoint เฉพาะบริเวณฝ้า
มักเห็นความเปลี่ยนแปลงภายใน 4~6 ครั้ง
สาเหตุจริงของความต่างด้านราคามี 3 ข้อ
หมอเจ้าของคลินิก ลงมือจัดการบริเวณที่กังวลเองหรือไม่
ใช้ handpiece แบบละเอียด (Collimated) หรือไม่
และมี spot toning ที่เลือกยิงเฉพาะบริเวณฝ้าเพิ่มหรือไม่
สรุปสำคัญจากหมอวี ยองจิน
ราคาไม่ได้ตัดสินจาก 'ยิงเยอะแค่ไหน'
แต่ตัดสินจากว่าใส่พลังงานที่เกิน threshold ได้อย่างแม่นยำหรือไม่
ต่างหาก
เหตุผลที่ infinite toning ดูถูก
ส่วนใหญ่มาจากการยิงต่ำกว่าค่าขีด
จนแทบวัดผลลัพธ์ไม่ออก

ฝ้าของฉันเป็นแบบไหน?
โครงสร้างราคาจะต่างกัน
ประเภท | ตำแหน่ง | หัตถการที่ต้องใช้ | ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ(10 ครั้ง) |
แบบชั้นตื้น | เมลานินชั้นหนังกำพร้า | 1064 toning อย่างเดียว | 600,000~900,000 วอน |
แบบผสม | หนังกำพร้า + หนังแท้ | toning + pico + ยา | 1,000,000~1,500,000 วอน |
แบบชั้นหนังแท้ | ชั้นลึกของหนังแท้ | toning + ยาระยะยาว | 1,200,000 วอนขึ้นไป |
กับดักของ infinite toning อยู่ตรงนี้
เพราะไม่แยกประเภทก่อน
แต่ยิงแบบกระจายเหมือนกันหมดกับทุกคน
แบบชั้นตื้นอาจเห็นผลบ้างเป็นครั้งคราว,
แต่แบบชั้นหนังแท้·แบบผสม
มีโอกาสสูงที่จะเสียเงินไปเปล่า ๆ
ไม่ใช่แค่ถูก แต่คือไม่ได้ผล

ราคาเลเซอร์ฝ้า 3 คำถามที่ถามบ่อย
Q1. จ่ายเป็นคอร์ส 10 ครั้งแล้วถูกกว่าจริงไหม?
เป็นความจริงว่าคอร์สมักถูกกว่าทำครั้งเดียว
แต่สำหรับคนที่มาครั้งแรก
ฉันแนะนำให้เริ่มแบบครั้งเดียวก่อน
เพื่อดูว่าผิวตอบสนองอย่างไร
แล้วค่อยตัดสินใจ
ประมาณ 2 ใน 10 คน
อาจจำเป็นต้องใช้ยาร่วมก่อน
Q2. ถ้ารับ toning บ่อย ๆ
ผลจะออกเร็วขึ้นไหม?
ไม่ค่ะ ถ้าทำบ่อย ชั้นหนังแท้อาจถูกกระตุ้นสะสม
จนอาจเข้มขึ้นกว่าเดิมได้
การเว้นระยะเป็น 2~4 สัปดาห์
กลับเป็นทางที่ทำให้ดีขึ้นเร็วกว่า
Q3. แล้ว infinite toning ครั้งละ 40,000~50,000 วอน
ทำไมถึงไม่เวิร์ก?
ถ้าจะให้ได้ราคานั้น
ต้องลดพลังงานลงต่ำกว่าค่าขีด
จนกลายเป็นหัตถการแบบตั้งค่าไว้ต่ำตามคู่มือ
ถ้า threshold การสลายเมลานินคือ 1.8
ยิง 1,500 ช็อตที่ 1.2 ก็ไม่แตกอยู่ดี
ก็แทบไม่ต่างจาก 0 ครั้ง
1 ครั้งที่ได้พลังงานเหมาะสมและแม่นยำ
ดีกว่า toning 8 ครั้งที่ไม่มีความหมาย
สุดท้ายแล้วราคาเลเซอร์ฝ้าไม่ได้อยู่ที่ "แพงแค่ไหน"
แต่อยู่ที่ว่าราคานั้นทำให้ทะลุ threshold ได้หรือไม่
บทความถัดไป
จะอธิบายว่าทำไมต้องเพิ่มช่วงห่างของ toning เป็น 2~4 สัปดาห์,
และดูเคสที่ได้ผลจากการเว้นระยะให้นานขึ้นไปพร้อมกัน
โดยหมอวี ยองจิน ค่ะ
อ่านต่อที่เกี่ยวข้อง
บทความแนะนำ
บทความแนะนำ
โพสต์ล่าสุด
โพสต์ล่าสุด

ผิว
ผลข้างเคียงของเลเซอร์โทนนิ่ง: ทำไมต้องหยุดทันทีหากผิวแดงขึ้นทันที
ผิวแดงทันทีหลังเลเซอร์โทนนิ่ง เป็นสัญญาณว่าใช้พลังงานมากเกินไป ระดับที่เหมาะสมคือมีรอยแดงจางๆ หลังประมาณ 5–10 นาที และถ้าแดงทันที ความเสี่ยงของภาวะเม็ดสีคล้ำกลับมา (rebound hyperpigmentation) จะสูงขึ้น

ผิว
ราคาค่ารักษาฝ้าด้วยเลเซอร์: ทำไมการทำโทนนิ่ง 50,000 วอนถึงอาจไม่คุ้ม
ราคาเลเซอร์ฝ้า 1 ครั้งประมาณ 50,000~150,000 วอน เหตุผลที่ 600 ช็อตราคา 120,000 วอนให้ผลลัพธ์ดีกว่า 1500 ช็อตราคา 50,000 วอน รวมถึงกับดักของการทำ toning ราคาถูกแบบไม่จำกัดครั้ง สรุปให้แบบมุมมองในห้องตรวจค่ะ

ผิว
การรักษาฝ้า ก่อนจะลบเม็ดสี ต้องควบคุมการอักเสบให้ได้ก่อน
วิธีรักษาฝ้า ถ้าทำแต่เลเซอร์โทนนิ่งซ้ำ ๆ แล้วยังไม่จาง อาจต้องจัดการเรื่องการอักเสบก่อน ไม่ใช่แค่เม็ดสี โดยดูตามเกณฑ์สะสมทุก 4 สัปดาห์

ผิว
รอบการทำเลเซอร์โทนนิ่ง: ความเข้าใจผิดว่าการทำทุกสัปดาห์จะเห็นผลเร็วกว่า
เลเซอร์โทนนิ่งทำทุกสัปดาห์จะถี่ไปไหมคะ? การเว้นระยะ 2–3 สัปดาห์จะเหมาะกับการผลัดเปลี่ยนของเมลานินมากกว่า และถ้ายิงทุกสัปดาห์ ความเสี่ยงของภาวะเม็ดสีเข้มสะสมจะเพิ่มขึ้น

ผิว
พูดตรงๆ นะครับ เมื่อ 5 ปีก่อนผมเองก็ไม่ได้ทำเลเซอร์โทนนิ่งฝ้าลักษณะนี้
ผลลัพธ์ของการทำ toning รักษาฝ้า ไม่ได้แปลว่าทำสัปดาห์ละครั้งแล้วจะดีที่สุด ระยะห่าง 2–3 สัปดาห์ และการลดพลังงานลงอีกหนึ่งระดับ คือเหตุผลที่ช่วยให้เม็ดสีคงตัวและนิ่งขึ้นมากกว่า

ผิว
Pico Toning vs Laser Toning: ทำไมดูแค่จำนวนช็อตถึงอาจเสียเปรียบ
พิโกโทนนิ่ง vs เลเซอร์โทนนิ่ง ถ้าเทียบกันแค่จำนวนช็อต คุณอาจเสียเปรียบได้ จุดด่างดำตื้น ๆ เหมาะกับพิโก ส่วนฝ้าเข้มลึกเหมาะกับ Q-switch — เราสรุปให้แล้วว่ามีเกณฑ์อะไรข้อเดียวที่ทำให้เลือกต่างกัน
แนวทางที่ออกแบบเฉพาะแบบ 1:1
💬 สามารถปรึกษาแบบ 1:1 ผ่าน KakaoTalk ได้
🌸 Beautystone Clinic เข้าร่วม Cadaver workshop ของ Meditox ที่กรุงเทพฯ 🌸
แนวทางที่ออกแบบเฉพาะแบบ 1:1



![[บิวตี้สโตน] ฟิลเลอร์ใต้ตาคล้ำ: 0.3cc เปลี่ยนผลลัพธ์](https://framerusercontent.com/images/F4Q84TUWgjbZJV6MNheLnWHnaw.jpg?width=1080&height=1080)
